Your message has been sent, you will be contacted soon

Call Me Now!

Đóng
Trang chủ » Dân hỏi - Luật sư trả lời » Di chúc là gì? Di chúc thế nào được coi là hợp pháp?

Di chúc là gì? Di chúc thế nào được coi là hợp pháp?

khai-nhan-di-san-thua-keDi chúc là gì? Xin hỏi người chưa thành niên có quyền lập di chúc hay không? Di chúc thế nào được coi là hợp pháp?

Trả lời:

Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.

Theo quy định tại Điều 647, Khoản 2 Điều 652 Bộ luật dân sự năm 2006, người chưa thành niên có quyền lập di chúc:

Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có thể lập di chúc, nếu được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý. Tuy nhiên, di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý.

Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

2 Comments

  1. Chào luật sư cho tôi sin hỏi như sau .Vào năm 1998 gia đình tôi có cuộc họp gồm có bố mẹ và 8 anh chị em chúng tôi đã bàn bạc thỏa thuận bán cho tôi một thổ cư mười bốn triệu. Và tôi đã dả ngay nửa số tiền bảy triệu bố tôi đã nhận tiền và viết trên giấy mua bán cho tôi một nửa thổ cư và một nửa công trình.
    Tiếp theo bố tôi có ghi rõ bẩy triệu của nửa thổ cư còn lại khi nào cần mới lấy
    Và bố tôi còn để lại một tờ di chúc dao cho anh cả tôi là khi nào bố qua đời thì vợ chồng tôi phải hoàn chả nốt số tiền bảy triệu để tiếp nhận nhà và mẹ tôi lên ở với a cả nhưng anh cả tôi không thực hiện theo di chúc bố tôi đã ghi.
    tới năm 2011 mẹ tôi mất và tám anh em tôi cũng đã mang di chúc đó ra đọc nhưng không thực hiện theo di chúc mà còn cho là không hợp pháp.
    Vậy tôi sin luật sư tư vấn cho tôi là có hợp pháp không và tôi phải lam thế nào hiện nay tôi không được cầm di chúc và tờ di chúc đó anh tôi dấu đi thì tôi phải làm nao.cuối cùng tôi sin ơn luật sư

  2. Trần Minh Duy

    Chào luật sư! tôi muốn hỏi rằng lúc trước cha tôi có lập di chúc ủy quyền cho tôi(có người làm chứng,có công chứng của ủy ban)
    nhưng vì cha tôi sợ các anh em không đồng ý nên không có mặt của họ trong buổi lập di chúc. Luật sư cho tôi hỏi rằng như vậy thì tờ di chúc đó có hiệu lực không,có hợp pháp không?
    Mong luật sư sớm giải đáp. Chân thành cảm ơn!

Leave a Comment