Your message has been sent, you will be contacted soon

Call Me Now!

Đóng

Dân hỏi – Luật sư trả lời

Người chưa thành niên có quyền được hưởng thừa kế mà không phụ thuộc vào nội dung của di chúc hay không?

  • Array

Xin hỏi người chưa thành niên có quyền được hưởng thừa kế mà không phụ thuộc vào nội dung của di chúc hay không? Trả lời: Điều 669 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc như sau: Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo…

Di chúc là gì? Di chúc thế nào được coi là hợp pháp?

  • Array

Di chúc là gì? Xin hỏi người chưa thành niên có quyền lập di chúc hay không? Di chúc thế nào được coi là hợp pháp? Trả lời: Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết. Theo quy định tại Điều 647, Khoản 2 Điều 652 Bộ luật dân sự năm 2006, người chưa thành niên có quyền lập di chúc: Người từ đủ mười…

Khai nhận di sản thừa kế nhà đất khi không có di chúc

  • Array

Chồng tôi đứng tên trong giấy quyền sử dụng đất và chúng tôi đã xây nhà trên mảnh đất đó. Nay chồng tôi đã mất chúng tôi vẫn chưa có con, bố mẹ chồng tôi vẫn còn sống, vậy tôi muốn bán ngôi nhà đó thì có cần phải sang tên quyền sử dụng cho tôi trước khi bán không? Thủ tục sang tên như thế nào? Xin cảm ơn! Chị Nguyễn Thị Thúy – TPHCM hỏi. Trả lời Khi…

Mua nhà giấy tờ tay có được cấp sổ đỏ không?

  • Array

Tôi có mua căn nhà nhỏ ở quận 3  vào năm 2003, mua bán bằng giấy viết tay giữa hai bên có vài người hàng xóm ký tên làm chứng cho tôi. Nay tôi muốn công chứng lại giấy tờ mua bán viết tay nêu trên theo thời điểm mua bán thực tế giữa hai bên để tôi xin cấp sổ đỏ nhà đất có được không? Và nếu như bên bán không chấp thuận thì tôi phải làm thế…

Tranh chấp lối đi chung giải quyết như thế nào?

  • Array

Chị Nguyễn Kim Loan hỏi Con đường đê được mở rộng 2m chưa kể chân đê. Sau này bà A bán lại cho bà Á, bà Á từ từ lấn đường và chừa lại một lối đi đoạn đầu nhỏ hơn 1m, đoạn sau lớn hơn 1m vì bà Á lấn sông phía ngoài chân đê cho chúng tôi đi. Chúng tôi có lên tiếng, xã có giải quyết, bảo phải chừa 2m nhưng bà Á vẫn không thực hiện…

Con ngoài giá thú có bị tranh chấp di sản thừa kế?

  • Array

Vợ tôi là con ngoài giá thú của người đàn ông đã gia đình. Mẹ vợ đứng tên chủ sở hữu căn nhà đang ở và đã làm di chúc để lại cho vợ tôi. Vợ tôi lo ngại sẽ bị con và vợ của ba (có đăng ký kết hôn) đòi chia phần tài sản do mẹ để lại cho cô ấy. Vậy tôi muốn hỏi khi cha hoặc mẹ vợ tôi mất thì vợ và con trai của…

Hỏi về tranh chấp thừa kế tài sản có di chúc

  • Array

Nhà em có 6 anh chị em, khi mẹ em mất năm 1986 không để lại di chúc, bố em mất tháng 4 năm 2004 có lập di chúc để lại căn nhà cho em được quyền thừa kế (di chúc được UBND phường xác nhận). Năm 2013 em có làm giấy chuyển nhượng quyền sử dụng nhà đất sang tên em có niêm yết công khai 30 ngày tại UBND phường. Nay có một 1 anh với 1 người…

Chuyển nhượng dự án bất động sản bao gồm những điều kiện gì?

  • Array

Tôi nghe nói Luật kinh doanh bất động sản năm 2014, có hiệu lực ngày 01/07/2015 có quy định mới về việc chủ đầu tư được quyền chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản thay vì chỉ được quyền chuyển nhượng toàn bộ dự án như trước đây. Điều này rất tốt cho việc doanh nghiệp đang gặp khó khăn không có khả năng thực hiện toàn bộ dự án, cần có sự chia sẻ…

Quy định bồi thường về đất khi nhà nước thu hồi đất ở?

  • Array

Chào luật sư tôi muốn hỏi quy định bồi thường về đất khi nhà nước thu hồi đất ở được thực hiện như thế nào? Cảm ơn!. Anh Trịnh Nam – Ba Đình hỏi Trả lời Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Công ty Luật Trí Hùng & Cộng sự! Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của anh như sau: Việc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất ở quy định tại…

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được giao không đúng thẩm quyền thực hiện như thế nào?

  • Array

Chào luật sư tôi muốn hỏi việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đã được giao không đúng thẩm quyền thực hiện như thế nào?  Cảm ơn! Anh Tiến Hùng – Đông Anh hỏi Trả lời Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Công ty Luật Trí Hùng & Cộng sự! Chúng tôi xin trả…